Harsunan Nguni

Harsunan Nguni
Linguistic classification
Glottolog ngun1276[1]

Harsunan Nguni rukuni ne na harsunan Bantu masu alaƙa da ake magana da su a kudancin Afirka ( galibi Afirka ta Kudu, Zimbabwe da Masarautar eSwatini ) ta mutanen Nguni . Harsunan Nguni sun haɗa da Xhosa, Hlubi, Zulu, Ndebele, da Swati . Kiran "Nguni" ya samo asali ne daga nau'in shanun Nguni . Ngoni (duba ƙasa) tsoho ne, ko canzawa, bambance-bambancen.

Wani lokaci ana jayayya cewa yin amfani da Nguni a matsayin lakabi na gabaɗaya yana nuna haɗin kai na tarihi guda ɗaya na mutanen da ake magana a kai, inda a zahiri lamarin ya kasance mai rikitarwa. [2] Amfani da harshe na lakabin (yana nufin ƙungiyar Bantu) yana da ɗan kwanciyar hankali.

Ta fuskar editan Turanci, an yi amfani da labaran “a” da “an” da “Nguni”, amma “a Nguni” ya fi yawa kuma za a iya cewa ya fi daidai idan an furta “Nguni” kamar yadda aka nuna. .

  1. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). http://glottolog.org/resource/languoid/id/ngun1276 |chapterurl= missing title (help). Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
  2. Wright 1987.

© MMXXIII Rich X Search. We shall prevail. All rights reserved. Rich X Search